Giáo viên có được hưởng chính sách ưu đãi về mua nhà chung cư?

Chia sẻ tin này:

Cán bộ, công chức, viên chức, trong đó có giáo viên, là các nhóm đối tượng được hưởng chính sách nhà ở xã hội (trong đó bao gồm nhà ở xã hội là nhà chung cư) nếu đáp ứng các điều kiện về nhà ở, cư trú, thu nhập.

Giáo viên có được hưởng chính sách ưu đãi về mua nhà chung cư?

Bộ Xây dựng nhận được kiến nghị của cử tri TP Hải Phòng do Ban Dân nguyện chuyển đến với nội dung kiến nghị có chính sách ưu đãi cho giáo viên mua nhà chung cư.

Về vấn đề này, Bộ Xây dựng cho biết theo quy định tại Điều 49 Luật Nhà ở năm 2014, người có công với cách mạng theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng; người thu nhập thấp, hộ nghèo, cận nghèo tại khu vực đô thị; người lao động đang làm việc tại các doanh nghiệp trong và ngoài khu công nghiệp; cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức là các nhóm đối tượng được hưởng chính sách nhà ở xã hội nếu đáp ứng các điều kiện về nhà ở, cư trú, thu nhập.

Cụ thể, theo quy định tại Điều 16 Nghị định số 100/2015/NĐ-CP ngày 20-10-2015 của Chính phủ về phát triển và quản lý nhà ở xã hội, thì các nhóm đối tượng trên được vay vốn ưu đãi để mua, thuê mua nhà ở xã hội (trong đó bao gồm nhà ở xã hội là nhà chung cư).

Do vậy, trường hợp đối tượng giáo viên thuộc các nhóm nêu trên sẽ được hưởng chính sách nhà ở xã hội nếu đáp ứng các điều kiện về nhà ở, cư trú, thu nhập.

Theo Bộ Xây dựng, hiện nay có 3 chương trình tín dụng hỗ trợ đối tượng được hưởng chính sách mua nhà ở xã hội (trong đó có giáo viên), cụ thể:

Hỗ trợ cho khách hàng cá nhân vay mua, thuê mua nhà ở xã hội, xây dựng mới hoặc cải tạo, sửa chữa nhà ở thông qua Ngân hàng chính sách xã hội, thực hiện theo quy định của Luật Nhà ở, Nghị định số 100/2015/NĐ-CP ngày 20-10-2015 của Chính phủ về phát triển và quản lý nhà ở xã hội và Nghị định số 49/2021/NĐ-CP ngày 1-4-2021 của Chính phủ, có lãi suất vay theo quyết định của Thủ tướng Chính phủ, hiện nay là 4,8%; thời hạn vay do ngân hàng và khách hàng thỏa thuận phù hợp với khả năng trả nợ của khách hàng và tối đa không quá 25 năm.

Chia sẻ tin này:

Có thể bạn quan tâm